*
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

.

You are not connected. Please login or register

Ở Đại học, bạn được những gì?

3 posters

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Na

Na
ĐẠi thiên thần
ĐẠi thiên thần

Lên ĐH liệu có điều gì mới mẻ? Đó là thắc mắc của rất nhiều bạn, đặc biệt là với các teen 12, những người sắp trở thành tân sinh viên. Vậy thì chúng mình hãy cùng tìm hiểu nhé!

Các teen 12 thường nghĩ rằng vào ĐH chỉ đơn giản là để đánh dấu một bước tiến trên con đường học tập của mình, hay đó là điều mà bất cứ bố mẹ nào cũng mong muốn con cái mình đạt được nên các bạn muốn bước vào cánh cổng ĐH để bố mẹ vui lòng…

Vậy đã bao giờ các bạn tự hỏi, ngoài những kiến thức mà bạn tiếp nhận trong quá trình học tập thì ở môi trường ĐH, bạn còn được điều gì khác nữa không? Nếu như trước kia, việc học tập đã chiếm gần hết thời gian của bạn khiến bạn không có cơ hội tham gia các hoạt động nào khác nữa thì khi lên ĐH, bạn sẽ thấy được một sự khác biệt rất lớn. Và nếu bạn là một người luôn có những suy nghĩ táo bạo, muốn làm nhiều điều mới mẻ mà trước giờ bạn chưa có cơ hội, thì bạn yên tâm, khi bước vào ĐH, những điều bạn muốn làm là hoàn toàn có thể đấy.

[You must be registered and logged in to see this image.]

Ở các cấp học trước, hẳn là bạn đã quen với việc làm bài độc lập, nghĩa là với mỗi bài tập thầy cô giáo giao, các bạn sẽ tự làm và sau đó trình bày kết quả của mình. Tuy nhiên, lên ĐH, hình thức học như thế này đã giảm bớt, mà thay vào đó là việc làm bài theo nhóm. Với mỗi bài tập thì các nhóm sẽ có nhiệm vụ phân công công việc cụ thể cho các thành viên, rồi sau đó sẽ tổng hợp tất cả các phần lại và sẽ được một bài tập hoàn chỉnh của cả nhóm.

Điều mà bạn được ở đây chính là khả năng phối hợp làm việc theo nhóm. Chính vì thực tế sau này khi đi làm, bạn sẽ không thể làm công việc 1 mình mà luôn cần đến sự phối hợp của những người khác nên khi vào ĐH, bạn sẽ được làm quen với hình thức học tập này. Có thể nói, việc làm bài tập theo nhóm không chỉ giúp phần bài tập tổng hợp được nhiều ý kiến khác nhau mà còn giúp các bạn tăng tính đoàn kết cũng như tăng kĩ năng làm việc theo nhóm.

Bạn rất rụt rè, nhút nhát, ngại ngần khi đứng nói trước đám đông? Bạn không tự tin vào bản thân? Bạn sợ hãi khi có quá nhiều ánh mắt hướng vào mình?...Là 1 người đã từng có những cảm nhận như vậy, bạn P.Thảo ( Học viện BC&TT) chia sẻ: "Mình là một người khá bạo dạn, nhưng chỉ là với bạn bè đã quen thân thôi, chứ khi đứng trước đám đông để nói về 1 vấn đề gì đó thì mình cảm thấy hoảng loạn vô cùng. Nhưng từ khi vào ĐH thì sự thiếu tự tin của mình giảm hẳn, mình đã có thể đứng trước cả lớp hay đứng trước một đám đông bất kỳ để cùng chia sẻ mà không còn bị sợ hãi như trước kia nữa.

Mình nghĩ rằng, một trong những yếu tố khiến mình thay đổi thế này chính là cách các thầy cô tạo điều kiện cho sinh viên thuyết trình các bài tập trước cả lớp. Ngoài ra, việc tham gia các hoạt động trường lớp hay các hoạt động tình nguyên cũng sẽ giúp cho các bạn tăng sự tự tin và sẽ không còn ngại ngần trước đám đông nữa đâu”.

Đó là những lời tâm sự của một cô bạn đã từng luôn lo lắng, e dè trước đám đông, vậy mà bây giờ bạn ấy rất tự tin và không ngại đứng trước đám đông để trình bày nữa. Các bạn thấy không, những cách học mới lạ như làm bài tập nhóm, thuyết trình vừa giúp các bạn có thể đưa ra quan điểm, ý kiến của mình về mọi vấn đề được yêu cầu trong bài tập, vừa giúp các bạn có những thay đổi nhất định trong việc giao tiếp, ứng xử xã hội. Quả là tuyệt phải không các bạn!

Cơ hội để tham gia vào các hoạt động tại trường cũng như ở các trường ĐH khác, cơ hội để có những việc làm vô cùng hấp dẫn mà bạn đã từng ao ước khi còn học phổ thông, cơ hội giao lưu, làm quen với nhiều người bạn tài năng hơn…Có rất nhiều những cơ hội mà bạn có thể nhận được khi bước chân vào cánh cổng ĐH.

Bạn T.Trang ( SV năm 1- Học viện Ngân hàng) cho biết: “ Trước kia, ở trường cấp 3 của mình cũng có các CLB nhưng do thời gian học quá nhiều nên mình không thể tham gia được vào các CLB ấy. Khi lên ĐH, mình thấy số lượng các CLB nhiều hơn và cũng rất phong phú. Mình đã thi tuyển vào Đội tình nguyện của trường nhưng kết quả là trượt. Và sau đó thì mình đã tiếp tục đăng ký vào CLB Tiếng Anh, thật vui vì bây giờ mình đã là 1 thành viên của CLB.

Mình thấy hoạt động này thực sự rất bổ ích vì bọn mình không chỉ giao lưu, chia sẻ các kỹ năng giữa các bạn trong CLB mà còn có cơ hội trao đổi với các bạn sinh viên ở các trường khác nữa. Và cũng nhờ vậy, không chỉ có vốn tiếng Anh của mình tăng lên mà ngay cả số lượng bạn bè của mình cũng tăng lên đáng kể”.

Đây chỉ là một số rất ít những điều bạn sẽ được khi vào ĐH thôi. Để biết được còn những gì hấp dẫn đang chờ đón và liệu rằng bạn sẽ thay đổi theo hướng tích cực thế nào thì các bạn hãy cố gắng học tập thật tốt. Khi đã trở thành 1 sinh viên rồi thì các bạn hãy thử cảm nhận nhé! Đặc biệt, các bạn teen 12 hãy nỗ lực hết mình vì chỉ còn 2 tháng nữa thôi là các bạn đã có thể biết được cuộc sống của một sinh viên rồi đấy. Chúc các bạn sớm đạt được ước mơ bước vào cánh cổng ĐH của mình!

™†ìnhphai™

™†ìnhphai™
Cấp 4
Cấp 4

Ngày kia thi rồi mà vẫn ngồi đây Sad
không být có đỗ không Sleep

Jay.votinh

Jay.votinh
ĐẠi thiên thần
ĐẠi thiên thần

Và điều quan trọng nhất là.........

Lên DH bạn dc ngắm gài xinh nhiều lắm....kaka

™†ìnhphai™

™†ìnhphai™
Cấp 4
Cấp 4

Gái xinh thường ăn chơi sớm nên học rốt.
Chắc hiếm mà tìm đc Very Happy
Mà không být có đoõ không :-s

Jay.votinh

Jay.votinh
ĐẠi thiên thần
ĐẠi thiên thần

um...thế ngắm gái đi đường ak

™†ìnhphai™

™†ìnhphai™
Cấp 4
Cấp 4

Tất nhiên, cái đoạn qua đường Lạch Tray đấy. Laughing